മുംബൈ പൾസ്-29 (ഭേരിയുടെ സംഗീതസമന്വയം-2011)

Posted by & filed under മുംബൈ പൾസ്.

നഗരത്തിലെ ഞായറാഴ്ച്ചകൾ സംഭവബഹുലമായിത്തീരുന്നു, ഈയിടെയായിട്ട്. പക്ഷെ ഒരേ ദിവസം തന്നെ നഗരത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ  സംഗീത-സാഹിത്യ കലാസാംസ്ക്കാരിക സമ്മേളനങ്ങൾ നടക്കുമ്പോൾ എവിടെയ്ക്കാണ് മനസ്സ് അധികം ചായുന്നതെന്നു പറയാനാവില്ല. ഒരേ സമയം എല്ലായിടത്തുമെത്തുവാൻ മനം കൊതിയ്ക്കുന്നു. സബർബൻ സന്ദർശനങ്ങൾ പലപ്പോഴും ദൂരക്കൂടുതനിലാൽ വേണ്ടെന്നു വയ്ക്കപ്പെടുന്നു. ഇക്കഴിഞ്ഞ ഞായറാഴ്ച്ച സാഹിത്യവേദിയിൽ ഡോക്ടർ പുഷ്പാംഗദൻ ‘കവിതകളിലെ മുക്തിപ്രസ്ഥാനസ്വാധീനങ്ങൾ: ഒരു പ്രതിവാദം’ എന്ന പ്രബന്ധം അവതരിപ്പിയ്ക്കുമെന്നറിഞ്ഞപ്പോൾ അത് അത്യധികം ആകർഷകമായിത്തോന്നി. പക്ഷേ അതെ ദിവസം തന്നെ ‘ഭേരി’യുടെ സംഗീത സമന്വയം-2011 ആണെന്നറിഞ്ഞപ്പോൾ ശരിയ്ക്കും ത്രിശങ്കു സ്വർഗ്ഗത്തിലായപോലെ . രണ്ടിനും പോകാൻ മോഹം. ഏതു വേണ്ടെന്നു വയ്ക്കും? സംഗീതം എന്നും കൂടുതൽ ആകർഷണമെകുന്നുവെന്നത് സമ്മതിയ്ക്കാതെ വയ്യ. അതിനാൽ പലപ്പോഴും അതിനു മുൻ ഗണന കിട്ടുന്നുവെന്നതും ശരി തന്നെ.  ഡോക്ടർ പുഷ്പ്പാംഗദന് ആശംസകളറിയിച്ച് ഭേരിയുടെ പരിപാടിയ്ക്കായി തിരിയ്ക്കുമ്പോൾ മനസ്സിൽ ഭേരിയുടെ പഴയ സദസ്സുകൾ അറിയാതെ ഓടിയെത്തുകയായിരുന്നു. ഒപ്പം തന്നെ ആസ്വാദ്യജനകമാകുമെന്നുറപ്പുള്ള ഒരു സംഗീതവിരുന്നിനായി മനസ്സു തുടിയ്ക്കാൻ തുടങ്ങി.

ഭേരി സംഗീത സമന്വയം-2011.  ഒരു കൂട്ടം സംഗീതപ്രേമികളുടെ  സംരംഭമായ  ഭേരിയുടെ ഒമ്പതാമത്തെ അരങ്ങിൽ കഥകളി സംഗീതത്തിന്റേയും കർണ്ണാടകസംഗീതത്തിന്റെയും ഒരു സമന്വയമാണൊരുങ്ങിയത്. ഇത്തവണ സ്ഥലം ഡോംബിവിലിയിലെ മോഡൽ ഇംഗ്ലീഷ് സ്കൂൾ. കഴിഞ്ഞ ഫെബ്രുവരിയിൽ  ഡോംബിവിലി റോട്ടറി ക്ലബ് ഹാളിൽ ശ്രീ വിഷ്ണുദേവിന്റെ കച്ചേരി കേൾക്കാനും സാധിച്ചിരുന്നു. സംഗീതലോകത്ത് വളർന്നുകൊണ്ടിരിയ്ക്കുന്ന യുവപ്രതിഭകൾക്കു ഭേരി നൽകുന്ന പ്രോത്സാഹനം  അഭിനന്ദനീയം തന്നെ. നവംബർ ആറിനു വൈകീട്ട് 4 മണിമുതൽ 9 മണിവരെ നീണ്ടു നിന്ന ഈ സംഗീതോത്സവത്തിനു തുടക്കമിട്ടത് വിവേക് നമ്പൂതിരിയുടെ പുല്ലാങ്കുഴൽ വായനയായിരുന്നു. ഈ യുവ ഗായകന്റെ  ‘ആഹിർ ഭൈരവി‘യിലെ ‘പിബരേ രാമരസ’വും ‘ഹിന്ദോള’ത്തിൽ ത്യാഗരാജകീർത്തനമായ ‘സാമജവരഗമന’യും തോടി രാഗത്തില്‍‘തായേ യശോദ ഉന്തൻ ആയർകുലത്തുദിന്ത‘ യും  പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധയാകർഷിച്ചു. ‘കണ്ണന്  എന്റെ അവിൽ‌പ്പൊതി ” എന്ന സി.ഡിയുടെ മുംബെയിലെ പ്രകാശന കർമ്മം ശ്രീ കുന്നം വിഷ്ണു ശ്രീ ശ്രീകാന്ത് നായർക്കു നൽകിക്കൊണ്ട് നിർവ്വഹിയ്ക്കുകയുണ്ടായി.ഇതിനുശേഷമാണ് കലാമണ്ഡലം ഗിരീശനും  രെജു നാരായണനും കൂടി സംഗീതവിരുന്നൊരുക്കിയത്.  പുതുമയിയന്ന പരീക്ഷണങ്ങൾ ഭേരിയുടെ പ്രത്യേകതയാണ്. ശ്രീ ഗിരീശനൊത്ത്  ശ്രീരാഗ് വർമ്മയായിരുന്നു ഏറ്റു പാടാൻ. എസ്.ആര്‍. ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം (വയലിന്‍), കെ.എന്‍. വെങ്കിടേശ്വരന്‍ (മൃദംഗം), അനില്‍ പൊതുവാള്‍ (ചെണ്ട), പരമേശ്വരന്‍ (മദ്ദളം) എന്നിവരായിരുന്നു പക്കമേളത്തിൽ വിരുന്നിനു കൊഴുപ്പേകിയവർ. ഗിരീശനാണ് തോടയത്തിലെ രാഗമാലികയിലെ വന്ദനശ്ലോകത്തിലൂടെ സമന്വയത്തിനു തൂടക്കം കുറിച്ചത്. രെജു നാരായണന്റെ ഗണേശസ്തുതിയും തൊട്ടു പുറകിലെത്തി. മാധവ ജയ ശൗരേ’എന്ന കഥകളിപ്പദം (നാട്ടുകുറിഞ്ഞി)കഥകളിയുടെ ലോകത്തെ ഓർമ്മിപ്പിച്ചപ്പോൾ ‘മാ മവസത വരദേ’ യിലൂടെ രെജു നാരായണൻ നമ്മെ കർണ്ണാടക സംഗീതലോകത്തേയ്ക്കു തിരിച്ചെത്തിച്ചു.  യദുകുലകാംബോജിയിൽ ശ്രീ ഗിരീശൻ (സുന്ദരാശൃണുകാന്താ…) ശൃംഗാരരസപ്രാധാന്യത്തോടെ പാടിയപ്പോൾ ശ്രീ രെജു നാരായണൻ ഭക്തിരസത്തിന് പ്രാധാന്യം കൊടുത്ത്  അതേ രാഗമാലപിച്ചു ( കരുണ ചെയ്‌വാനെന്തു താമസം കൃഷ്ണാ….).  ‘മറിമാന്‍ കണ്ണി’ വിസ്തരിച്ചപ്പോഴാകട്ടെ ‘അഖിലാണ്ഡേശ്വരി’ യിലൂടെ ഭക്തിരസമാണ് രെജു നാരായണന്‍ പകര്‍ന്നു നല്‍കിയത്.  അഠാണയിൽ ‘കാലിണ കൈ തൊഴുന്നേൻ”, ‘ബാലകനകമയ ..” എന്ന കീർത്തനം,ആഹിർ ഭൈരവിയിൽ മാനവേന്ദ്രകുമാര പാലയ “ എന്ന പദം, അഷ്ടപദിയിൽ  ‘സാവിരഹേ തവദീനാ കൃഷ്ണാ’ , മുഖാരിയിൽ സന്താനഗോപലത്തിലെ ‘വിധി കൃത വിലാസ” മെന്നിവ  സദസ്സിന്റെ കർണ്ണപുടങ്ങൾക്കാനന്ദമേകി.ആനന്ദഭൈരവിയിൽ സാധാരണ കേട്ടു പഴക്കമുള്ള പൂതനാമോക്ഷത്തിലെ  ‘ സുകുമാരാ…നന്ദകുമാരാ’ എന്ന വാത്സല്യഭാവമുതിർക്കുന്ന വരികൾ സദസ്സിന്റെ അപേക്ഷയെ മാനിച്ചു ശ്രീ ഗംഗാധരനാശാൻ പണ്ടൊരിയ്ക്കൽ പാടിയതുപോലെ കാപ്പിയിൽ ഗിരീശന്റെ ശബ്ദത്തിലൂടെ ഉയർന്നപ്പോൾ സദസ്സിനത് ഏറെ കൌതുകമായിക്കാണും, പലരും ആനന്ദ ഭൈരവിയിൽത്തന്നെയാകും ഇതു കേൾക്കാൻ കൂടുതൽ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നതെങ്കിൽക്കൂടി. ഇത്തരം പരീക്ഷണങ്ങൾ  പലപ്പോഴും സംഗീതത്തിന്റെ പുതിയ മേഖലകൾ തേടുന്നവർക്കൊരു ഹരം തന്നെയാകും, തീർച്ച. മാത്രമല്ല, ആസ്വാദനത്തിന്റെ മുഴുവൻ മേന്മയാൽ തിളങ്ങിയ സദസ്സ് നഗരത്തിന് പുറത്തു നിന്നെത്തിയ കലാകാരന്മാരെ ഏറെ സന്തോഷിപ്പിച്ചതായും കണ്ടു. അവസാനത്തെ ഭൈരവി രാഗത്തിലെ വിസ്താരം കീചകവധത്തിലെ ‘കണ്ടിവാർകുഴലി”യും ത്യാഗരാജകീർത്തനമായ ‘ലളിതേ ശ്രീ പ്രബുദ്ധേ’യുമായിരുന്നു.അഞ്ചു മണിക്കൂർ നീണ്ടു നിന്ന ഈ പരിപാടിയിൽ സമയം എത്രവേഗം കടന്നുപോയെന്ന് ആരുമറിഞ്ഞില്ലെന്നത് തീർച്ചയായും പ്രോഗ്രാമിന്റെ മേന്മ തന്നെ. നമുക്കഭിമാനിയ്ക്കാം, നഗരത്തിലെ വിരസമായ ജീവിതത്തിന്നിടയിലും ഇത്തരം മുഹൂർത്തങ്ങളൊരുക്കാനും ആസ്വദിയ്ക്കാനുമുള്ള സന്മനസ്സു നമുക്ക് നഷപ്പെട്ടിട്ടില്ല എന്നതിൽ….

ചർച്ചയിൽ പങ്കെടുക്കാനായില്ലെങ്കിലും  സാഹിത്യവേദിയിൽ ഡോക്ടർ പുഷ്പാംഗദൻ എഴുതി ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ട  ലേഖനം സാഹിത്യവേദിയുടെ ബ്ലോഗിൽ നിന്നും വായിയ്ക്കാൻ കഴിഞ്ഞു.

“വാക്കുകൾ പ്രകൃതിയെപ്പോലെ ,സ്വന്തം അന്തരാത്മാവിനെ പകുതി തുറന്നു കാട്ടുന്നു ,പകുതി ഒളിപ്പിയ്ക്കുന്നു “ എന്ന ടെന്നിസൺ വാക്കുകളെ ഉദ്ധരിച്ചു തുടങ്ങുന്ന ലേഖനം  ആധുനിക എഴുത്തുകാരുടെ പല വാദങ്ങളേയും  ജീവിതവീക്ഷണങ്ങളേയും കുറിച്ചുള്ള  അന്വേഷണമാണ്. ശ്രീ സച്ചിദാനന്ദന്റെ ലേഖനങ്ങളെ ആധാരമാക്കിയാണീ പഠനം നടത്തിയിരിയ്ക്കുന്നത്. നല്ലൊരു ചർച്ചയ്ക്കു ഈ ലേഖനം വഴി തെളിയിച്ചെന്നതിൽ മുംബൈ സാഹിത്യവേദിയ്ക്ക് തീർച്ചയായും അഭിമാനിയ്ക്കാം.

((http://sahithyavedimumbai.blogspot.com/)

നഗരത്തിന്നഭിമാനിയ്ക്കാൻ ഇതാ മറ്റൊരവസരം കൂടി. മുംബൈ പൂരം -2011 ഇങ്ങെത്താറായല്ലോ? നഗരിയൊന്നാകെ ആകാംക്ഷയോടെ കാത്തിരിയ്ക്കുന്ന നിമിഷം .നവംബർ 11 മുതൽ 13 വരെ നടക്കാനിരിയ്ക്കുന്ന ഈ വിസ്മയക്കാഴ്ച്ചകൾ തൃശ്ശൂർ പൂരത്തിന്റെ മാതൃകയിലുള്ളതായിരിയ്ക്കുംഎന്നാണറിയാൻ കഴിഞ്ഞത്. നെറ്റിപ്പട്ടം കെട്ടിയ അഞ്ച് ആനകളും പഞ്ചവാദ്യവും മേളവും തായമ്പകയും കുടമാറ്റവും നമ്മിൽ    കേരളത്തിലെത്തിച്ചേർന്ന പ്രതീതി സൃഷ്ടിയ്ക്കാതിരിയ്ക്കില്ല, തീർച്ച. കേരളം മഹാരാഷ്ട്രയ്ക്കായൊരുക്കുന്ന ഈ അപൂർവ്വ വിരുന്നിൽ നയനാനന്ദകരമായതും കേരളത്തനിമയാർന്നതുമായ 35ൽ പരം പാരമ്പര്യകലാരൂപങ്ങളും കാണാനാകും. കേരള ഫുഡ് ഫെസ്റ്റിവൽ സ്റ്റാളുകൾ കൂടുതൽ പേരെ ഇങ്ങോട്ടാകർഷിയ്ക്കാതിരിയ്ക്കില്ല. ലക്ഷക്കണക്കിനാൾക്കാരെയാണ് സംഘാടകർ പ്രതീക്ഷിയ്ക്കുന്നത്. അതിനുതകും വിധത്തിലുള്ള വിപുലമായ സജ്ജീകരണങ്ങളിൽ മുഴുകിയിരിയ്ക്കയാണവർ.  എല്ലാവിധ ഭാവുകങ്ങളും നേരുന്നു, ഭംഗിയോടെ നടക്കുന്നതിനായി.

ഇന്ത്യൻ സംഗീതലോകത്തിന് മറ്റൊരു പ്രതിഭയുടെ നഷ്ടം കൂടി. കവിയും ഗായകനും സിനിമാസംവിധായകനുമെല്ലാമായ ഭൂപൻ ഹസാരിക കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഏറെക്കാലത്തെ അസുഖങ്ങൾക്കു ശേഷം നമ്മെ വിട്ടു പിരിഞ്ഞപ്പോൾ അത് ഇന്ത്യൻ സിനിമാരംഗത്തിനു വലിയൊരു നഷ്ടം തന്നെയായി മാറി.  ദാദാസാഹിബ് ഫാൽക്കെ അവാർഡ്,സംഗീതനാടക അക്കാദമി പുരസ്ക്കാരം,അസ്സാം രത്ന അവാർഡ്, പത്മഭൂഷൺ , മികച്ച സംഗീതജ്ഞനുള്ള അവാർഡ്  എന്നിവയയെല്ലാം ലഭിച്ച ഇദ്ദേഹത്തിന്റെ വിയോഗം സംഗീതാസ്വാദകരുടെ മനസ്സിൽ ദു;ഖമുണർത്താതിരിയ്ക്കില്ല. എങ്കിലും  ‘രുദാലി‘യിലെ ‘ദിൽ ഹും ഹും കരെ..ഘബരായേ‘ എന്ന ഗാനവും ‘ വൈഷ്ണവ ജനതോ…..തേനേ കഹി യേ‘ എന്ന ഗാനവും ഓർക്കുമ്പോഴെല്ലാം അദ്ദേഹം നമ്മുടെ മനസ്സിൽ ഓടിയെത്താതിരിയ്ക്കില്ല. സംവിധായകന്റെ  മേലങ്കിയണിഞ്ഞ് അസ്സാമിലെ ചലച്ചിത്ര രംഗത്തും ഇദ്ദേഹം തന്റെ കഴിവു തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.  നഗരിയുടെ തുടിപ്പായി മാറിക്കഴിഞ്ഞിരുന്ന ഈ മഹദ് പ്രതിഭയുടെ വിയോഗത്തിൽ മുംബൈ ഹൃദയപൂർവ്വം ആദരാഞ്ജലികൾ അർപ്പിയ്ക്കുന്നു.

അപ്പോഴിനി പൂരപ്പറമ്പിൽ കാണാമെന്നാവും പലരും പരസ്പ്പരം കണ്ടു പിരിയുമ്പോൽ പറയുന്നുണ്ടാവുക , അല്ലേ? പൂരം ലോഗോ പറയുന്നതുപോലെത്തന്നെ പറയട്ടെ, Mumbai Pooram a Nostalgic journey to KERALA

www.mumbaipooram.com LET’S GO!!!!!!

(Published in’ WHITELINE VARTHA’ (print) Newspaper weekly tabloid from Mumbai .See www.whitelineworld.com)


Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *