ചിത്രം വിചിത്രം-1(എനിഡ് ബ്ലിട്ടൺ)

Posted by & filed under ചിത്രം വിചിത്രം.

ചിലപ്പോൾ സത്യത്തിന്റെ മുഖം നമുക്ക് അരോചകമായി മാറുന്നു. മനസ്സിൽ വരച്ചിടപ്പെട്ട ചിത്രങ്ങളെ മാറ്റി വരയ്ക്കേണ്ടിവരുമ്പോൾ അറിയാത്തൊരു വിഷമം നമ്മെ സ്വാധീനിയ്ക്കുന്നു. മിന്നുന്നതെല്ലാം പൊന്നല്ലെന്ന് പഴമക്കാർ നമുക്ക് പറഞ്ഞു തന്നിട്ടുണ്ടെങ്കിലും. പുറം ലോകത്തിന്റെ പകിട്ടിൽ പലപ്പോഴും മൂടപ്പെടുന്ന സത്യങ്ങൾ ജീവിത യാഥാർത്ഥ്യങ്ങൾ തന്നെ. ഒരു കുട്ടിയുടെ കണ്ണിലൂടെ കാണുന്ന അത്ഭുതങ്ങൾ നിറഞ്ഞ അതേ ലോകത്തെ വ്യത്യസ്തമായ രീതിയിലാണല്ലോ മുതിർന്നവർ കാണുന്നത്. പലപ്പോഴും ഈ കണ്ടെത്തലുകൾക്കായുള്ള വിളംബം നമ്മെ അമ്പരപ്പുകളിലേയ്ക്ക് നയിയ്ക്കുന്നുവെന്നു മാത്രം.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള കുട്ടികൾക്ക് പ്രിയംകരമായ 800ൽ അധികം പുസ്തകങ്ങളെഴുതിയ എനിഡ് ബ്ലിട്ടൻ എന്ന എഴുത്തുകാരിയുടെ യഥാർത്ഥ നിറം കഴിഞ്ഞ ദിവസം വായിയ്ക്കാനിടയായപ്പോൾ സത്യത്തിൽ ദു:ഖമാണ് തോന്നിയത്. ദി ഫേമസ് ഫൈവ്,അഡ്വെഞ്ചർ സീരീസ്,സീക്രട്ട് സെവൻ, നോഡി ബുക്കുകൾ,സീക്രട്ട് സീരീസ്, ഫാമിലി സീരീസ്, സർക്കസ് സീരീസ്, മിസ്റ്ററി സീരീസ്, വിഷിങ് ചെയർ സീരീസ്…….എന്നിങ്ങനെ അവരുടെ എത്രയെത്ര പുസ്തകങ്ങൾ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ബാലഹൃദയങ്ങളിൽ സന്തോഷത്തിന്റെ പൂത്തിരി കത്തിച്ചു. എന്റെ കുട്ടികൾ ചെറുതായിരുന്നപ്പോൾ അവർക്കു  വായിയ്ക്കാനായുള്ള പുസ്തകങ്ങൾ തിരയുമ്പോഴാണ് ആദ്യമായി ഞാൻ എനിഡ് ബ്ലിട്ടൺ പുസ്തകങ്ങൾ കാണാനിടയായത്. അവരുടെ പുസ്തകങ്ങൾ ഓരോന്നും വായിയ്ക്കുംതോറും ഞാനും കുട്ടികൾക്കൊപ്പം അവരുടെ ആരാധികയായി മാറി. ഞാൻ കുട്ടികൾക്കായി വാങ്ങിയവയും അവർക്കു പലരിൽ നിന്നും സമ്മാനമായി കിട്ടിയതുമായ ഒട്ടനവധി എനിഡ് ബ്ലിട്ടൺ ബുക്കുകൾ ഇന്നും എന്റെ പുസ്തക അലമാരയിൽ കാണാം. സത്യത്തിൽ  ഈ കഥാകാരിയെക്കുറിച്ചെനിയ്ക്കു അസൂയപോലും തോന്നിയിരുന്നെന്നു പറയാം. കഴിഞ്ഞ ദിവസത്തിൽ ഒരു ബന്ധുവിന്റെ കുട്ടിയുടെ ജന്മദിനത്തിൽ ഞാൻ സമ്മാനിച്ചത് ചോക്കളെറ്റിനൊപ്പം വിഷിംഗ് ചെയർ സീരീസിന്റെ പൂർണ്ണമായ സെറ്റ് ആയിരുന്നു.അവരുടെ എല്ലാ കൃതികളും കണക്കിലെടുക്കുകയാണെങ്കിൽ 10900 ചെറുകഥകളും കവിതകളും നാടകങ്ങളുമായുണ്ടെങ്കിലും പലവയും ആവർത്തനങ്ങളായതിനാൽ  7500 ആയേ കണക്കാക്കപ്പെടുന്നുള്ളൂ. അതു തന്നെ അവിശ്വസനീയമായ ഒരു  നേട്ടമാണല്ലോ?

ഇംഗ്ലീഷ് കഥാപുസ്തകങ്ങൾ വായിയ്ക്കുന്നവരെല്ലാം തന്നെ ഇവരുടെ ഏതെങ്കിലുമൊക്കെ കഥകൾ വായിയ്ക്കാതിരുന്നിട്ടുണ്ടാവില്ല.നിഷക്കളങ്കത നിറഞ്ഞു നിൽക്കുന്ന  കുട്ടിക്കാലത്തിന്റെ മാസ്മരികത, കുടുംബബന്ധങ്ങളുടെ ഊഷ്മളത,  സാഹസികത, കെട്ടുകഥകൾക്ക് വർണ്ണം പകരുന്ന വിധത്തിലായ് വിവരിച്ചിരിയ്ക്കുന്ന കഥാ പശ്ചാത്തലം എന്നിവയാൽ വായിച്ചവരുടെയെല്ലാം മനസ്സിനെ കവർന്നെടുക്കുവാൻ ഇവരുടെ കഥകൾക്കു കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. കഥാപാത്രങ്ങളെ മനസ്സിലേറ്റാനും അവയുമായി താദാത്മ്യം പ്രാപിയ്ക്കാനും വലിയവർ പോലും മോഹിച്ചുപോകും വിധം അവയ്ക്കു മിഴിവേകാനുള്ള ഇവരുടെ കഴിവ് പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധേയം തന്നെ. ചുമതലകളും വിഷമങ്ങളും ദു:ഖവുമില്ലാത്ത സാഹസികതയും ഉത്സാഹവും കൌതുകവും  നിറഞ്ഞ ആഹ്ലാദഭരിതമായ കുട്ടിക്കാലത്തിന്റെ മാധുര്യം ഓരോ കഥകളിലും നിറഞ്ഞു നിൽക്കുന്നത് കാണാം.

എന്താണിവരെചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള വിവാദം എന്ന് നോക്കാം.1897 മുതൽ 1968 വരെയാണിവരുടെ ജീവിതകാലം. നല്ലൊരു പിയാനിസ്റ്റും അദ്ധ്യാപികയുമായിരുന്നു ഇവർ. ഇവരെ അഗാധമായി സ്നേഹിച്ചിരുന്ന പബ്ലിഷറായ  ആദ്യ ഭർത്താവായ ഹ്യൂഗ് തന്നെയാണ് എഴുത്തിന്റെ ലോകത്തേയ്ക്ക് അവരെ കൊണ്ടു വന്നത്. എന്നാൽ പത്തൊൻപത് വർഷത്തെ വിവാഹജീവിതത്തിന് ശേഷം അത് വിവാഹമോചനത്തിലേയ്ക്കെത്തി. അവഗണയും മറ്റു പലരുമായുൾല ബന്ധങ്ങളും അതിനു കാരണമായി. വിവാഹമോചനശേഷവും അവർ അദ്ദേഹത്തെ വെറുതെ വിട്ടില്ല. പ്രതികാരമെണ്ണോണം തന്റെ അകഥകളിലൂടെ അദ്ദേഹത്തെ അവർ കളിയാക്കിയിരുന്നു. പബ്ലിഷിംഗ് രംഗത്ത് അദ്ദേഹത്തിന് ജോലിയും സ്ഥിരതയും കിട്ടാതിരിയ്ക്കാനായി കരുക്കൾ നീക്കിയിരുന്നു. അവരുടെ രണ്ടുപെണ്മക്കളെ കാണാൻ പോലും അനുവദിച്ചിരുന്നില്ല. പെണ്മക്കളിൽ മൂത്തവളോട് കൂടുതൽ ഇഷ്ടവും ഇവർ പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു. മനസ്സുകൊണ്ടൊരു കുട്ടിയെന്നവിധമുള്ള പ്രവർത്തികളിൽ മുഴുകിയിരുന്ന ഇവർ കുട്ടികളെ ഇഷ്ടപ്പെട്ടിരുന്നില്ല താനും. കഥകളിൽ എഴുതിയിരുന്നതിനു നേരെ വിപരീതമെന്നോണം കുട്ടികൾ ശബ്ദമുണ്ടാക്കുന്നതിനെപ്പോലും ഇവർ പരാതിപ്പെട്ടിരുന്നു. ഹൃദയ ശൂന്യയായ അമ്മയെന്നാണ് മകൾ പോലും വിധിയെഴുതിയത്. ഇതൊക്കെ കൂടാതെ കുട്ടികളുടെ ആയയുമായി വേഴ്ച്ച, ലെസ്ബിയനിസം, നഗ്നയായി ടെന്നീസ് കളിയ്ക്കൽ തുടങ്ങി  ആരോപണങ്ങൾ ഉയർന്നു വന്നപ്പോൾ അതു വരെ സമൂഹത്തിലും കുഞ്ഞു മനസ്സുകളിലും അവരെക്കുറിച്ചുണ്ടായ പഴയ രൂപത്തിന് മാറ്റം സംഭവിയ്ക്കാതിരുന്നെങ്കിലേ അത്ഭുതമുള്ളൂ. ബി ബി സി യുടെ ഇവരെക്കുറിച്ചുള്ള ആത്മ കഥാംശം നിറഞ്ഞ പരിപാടിയിലൂടെയാണ് ഇതിനേക്കുറിച്ചെല്ലാം ലോകം കൂടുതലായറിയാൻ ഇടയായത്.

കുട്ടികളുടെ മനസ്സിൽ ഇത്രയേറെ സന്തോഷം വിടർത്താൻ കഴിഞ്ഞിരുന്ന ആ അമ്മയ്ക്ക് സ്വന്തം മക്കളെ സ്നേഹിയ്ക്കാനായില്ല. സ്വാർത്ഥതയും വഞ്ചനയും  പ്രതികാരദാഹവും തന്നിഷ്ടവും അവരെ കീഴടക്കി.എന്തുകൊണ്ടാണിങ്ങനെ സംഭവിച്ചത്?എനിഡിന് 12 വയസ്സുള്ളപ്പോൾ അച്ഛൻ  അമ്മയെ ഉപേക്ഷിച്ചത് അവളുടെ മാനസികമായ വളർച്ചയെ ബാധിച്ചിരിയ്ക്കാമെന്നും മനസ്സു കൊണ്ട് ഒരു സന്തോഷപൂർണ്ണമായ സങ്കൽപ്പ ലോകം തീർത്ത് അതിനുള്ളിൽ സ്വയം ഒതുങ്ങിക്കൂടാൻ അവൾ ശ്രമിച്ചതുമായിരിയ്ക്കാമെന്നാണ് കണ്ടെത്തൽ. ഒർ പക്ഷേ അത് ശരിയായിരിയ്ക്കാം,സ്വന്തം മക്കളെ മക്കളായിക്കാണാൻ പോലും കഴിയാതെ, സ്നേഹസമ്പന്നനായ ഭർത്താവിനെ അവഗണിച്ചും  ഉപദ്രവിച്ചും സ്വന്തം ഇഷ്ടത്തിന്നൊന്നൊത്തു കഴിയുമ്പോൾ മനസ്സിലെ പഴയ വ്രണങ്ങളുടെ വേദനയെ അവൾ മറക്കാൻ ശ്രമിച്ചിരുന്നിരിയ്ക്കണം.

ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും ഒന്നു തീർച്ച, ഈ അപവാദങ്ങളൊന്നും തന്നെ അവരുടെ പുസ്തകങ്ങളെ ബാധിയ്ക്കില്ല. അതെല്ലാം ചിന്തിയ്ക്കാൻ കഴിയുന്ന മുതിർന്നവരുടെ തലവേദന മാത്രമായിരിയ്ക്കും. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള കുഞ്ഞുങ്ങൾക്കവരുടെ പുസ്തകങ്ങൾ എന്നും പ്രിയപ്പെട്ടതായിത്തന്നെതുടരും. കാരണം ആ ഭാവനാലോകത്തിൽ വിഹരിയ്ക്കാൻ ആരാണ് കൊതിയ്ക്കാതിരിയ്ക്കുക? പ്ലം കേക്കും ,ജിഞ്ജർ ബീറും, ബണ്ണും, ജെല്ലിയും , പുഡ്ഡിംഗ്സുമൊക്കെ നിറഞ്ഞ വൈകിയ രാത്രികളിലെ പാർട്ടികളും സാഹസികത നിറഞ്ഞ പിക്നിക്കുകളും വർണ്ണനകളും നമ്മുടെ മനസ്സിലും വരയ്ക്കുന്ന ചിത്രങ്ങളുടെ വർണ്ണാഭ നമ്മെയും സന്തോഷഭരിതരാക്കുന്നുവെന്നതൊരു സത്യം തന്നെയാണല്ലോ?

(Published in www.koottam.com)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *