ചിത്രം വിചിത്രം-2 (ജെ.കെ. റോളിംഗ്)

Posted by & filed under ചിത്രം വിചിത്രം.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഹാരിപോട്ടർ ഫാൻസിനേറെ സുപരിചിതമായ ഒരു നാമധേയം. ജോ എന്ന പേരിൽ വിളിയ്ക്കപ്പെടുന്ന ജോവന്ന എന്ന ഈ കഥാകാരി തുറന്നു തന്ന മാസ്മരിക ലോകം കുട്ടികൾക്കൊപ്പം വലിയവർക്കും പ്രിയംകരമായി മാറിയപ്പോൾ ഇവരുടെ നാമധേയം ഫോർബസ് ബുക്കിൽ ലോകത്തെ ഏറ്റവും പണക്കാരുടെ ലിസ്റ്റിൽ ഉൾപ്പെടുകയായിരുന്നു. ശരിയ്ക്കും പറഞ്ഞാൽ വിശ്വസിയ്ക്കാനാകാത്ത ഒരു ‘റാഗ്സ് ടു റിച്ചസ് ‘ കഥ തന്നെയായി മാറി ഇവരുടെ ജീവിതം.

 

ജെ.കെ റോളിംഗ് എന്ന പേരിൽ എഴുതുന്ന ഇവർ ഒരു സ്ത്രീയാണെന്നറിഞ്ഞതു തന്നെ പിന്നീടാണ്. ഒരു പക്ഷേ ഒരു സ്ത്രീ എഴുതിയതാണെന്നറിഞ്ഞാൽ പലരും അതു വായിയ്ക്കാൻ തന്നെ തയ്യാറായില്ലെങ്കിലോ എന്ന ഭയമായിരുന്നു ഇങ്ങനെ ഒരു തൂലികാനാമം സ്വീകരിയ്ക്കാൻ അവരെ പ്രേരിപ്പിച്ചത്. ഹാരിപോട്ടർ പരമ്പരയിലെ 7 പുസ്തകങ്ങൾ അവരുടെ ജീവിതത്തെത്തന്നെ മാറ്റി മറിയ്ക്കാൻ തക്കവണ്ണം ലോക ശ്രദ്ധ നേടിയപ്പോൾ ഒരു പക്ഷേ അവരെടുത്ത തീരുമാനം നല്ലതായെന്നു തന്നെയാണ് തോന്നിയത്.

 

ഹാരി പോട്ടർ സീരീസ്സിലെ 7 പുസ്തകങ്ങളും ഞാൻ പലവട്ടം വായിച്ചവയാണ്. പലതും കിട്ടാനായി ആകാംക്ഷയോടെ കാത്തിരുന്നിട്ടുണ്ട്. അച്ചടി പുസ്തകം ലഭ്യമാകുന്നതിനു മുൻപെ തന്നെ ഇ-ബുക്ക് ആയും വായിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇനിയും എത്ര പ്രാവശ്യം വായിച്ചാലും എനിയ്ക്കു മടുപ്പു വരുകയുമില്ല. ഞാൻ മാത്രമല്ല, എല്ലാ ഹാരിപോട്ടർ പുസ്തകപ്രേമികളും പറഞ്ഞേയ്ക്കാവുന്ന വാക്കുകൾ തന്നെയാണിവ. എന്താണീ പുസ്തകങ്ങൾ ഇത്രയും ഹൃദ്യമായിത്തീരാൻ കാരണം? ഈ ഏഴു പുസ്തകങ്ങളും അത്യധികം ആകർഷകമായ സിനിമകളായി മാറാനും എന്താവും കാരണം? എത്രയോ മാന്ത്രിക നോവലുകൾ എഴുതപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അവയ്ക്കൊന്നും ഒരിയ്ക്കലും കിട്ടാനാവാത്ത ഈ വായന ജെ.കെ. റോളിംഗിന്റെ എഴുത്തിന്റെ സവിശേഷതയെത്തന്നെയല്ലേ ചൂണ്ടിക്കാണിയ്ക്കുന്നത്?

 

ഹാരിപോട്ടർ സീരിസുകളിലൂടെ ഇവർ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള കുഞ്ഞുങ്ങൾക്കുമുന്നിൽ തുറന്ന മാന്ത്രിക ലോകം കുഞ്ഞുങ്ങൾക്കൊപ്പം തന്നെ വലിയവരേയും ആകർഷിച്ചുവെന്നതാണ് സത്യം. മനുഷ്യ മനസ്സുകളിൽ ഉറങ്ങിക്കിടക്കുന്ന സാക്ഷാത്കരിയ്ക്കാനാക്കത്ത സ്വപ്നങ്ങളാണിവിടെ ഇവരുടെ പേനയിലൂടെ നമുക്കു മുന്നിലായെത്തുന്നത്. ഹാരി പോട്ടറും സുഹൃത്തുക്കളുമായി സ്വയം മാറാൻ കൊതിച്ച നമ്മളിലെ കുഞ്ഞ് മനസ്സുകളിൽ വേണ്ടത്ര നിറപ്പകിട്ടോടെ മാന്ത്രിക ലോകം വരച്ചിടാനും ഇവർക്കു കഴിഞ്ഞു. ഹാരി പോട്ടർ കഥയുടെ കഥാതന്തു ഇവരുടെ മനസ്സിൽ പൊട്ടി മുളച്ചതും വളരെ ആകസ്മികമയിട്ടായിരുന്നു. ഒരു ട്രെയിൻ യാത്രയ്ക്കിടയിൽ മനസ്സിലുദിച്ച ഹാരിയെന്ന മന്ത്രവാദ വിദ്യാർത്ഥിയായ കഥാപാത്രത്തിനെ ചുറ്റിപ്പറ്റി അവർ നെയ്തെടുത്ത അത്ഭുതലോകം ഇത്രമാത്രം വായനക്കാർക്ക് ഹൃദ്യമയിത്തീരുമെന്ന് അവർ ഒരിയ്ക്കൽ‌പ്പോലും ചിന്തിച്ചുകാണില്ല, തീർച്ച.

 

6 വയസ്സുമുതൽ ജോ എഴുത്തു തുടങ്ങിയിരുന്നു. മുയലിനെപ്പറ്റിയെഴുതിയ ആദ്യകഥ കൊച്ചുകുട്ടികളുടെ ഭാവനയിൽ നിറങ്ങൾ പകർത്തുന്നവിധം ഹൃദ്യമായിരുന്നു. മാന്ത്രികകഥകൾ എഴുതാനും അനുജത്തിയുമായി അവ പങ്കു വയ്ക്കാനും കുട്ടിക്കാലം മുതലേ ജോവിനു കൌതുകമുണ്ടായിരുന്നു.പിന്നീട് വായനയുടെ ലോകം മുന്നിലെത്തിയപ്പോൾ പല എഴുത്തുകാരും ഇവർക്കു പ്രിയപ്പെട്ടവരായി മാറി. ചുറ്റുപാടും നടക്കുന്ന സംഭവവികാസങ്ങളും ആൾക്കാരും അവരുടെ മനസ്സിൽ കഥയും കഥാ പാത്രങ്ങളുമായി രൂപം പ്രാപിയ്ക്കാൻ തുടങ്ങി. മനസ്സിൽ കഥകളെഴുതി വച്ചെങ്കിലും അവയെ കടലസ്സിൽ പകർത്താൻ കാലതാമസം വന്നിരുന്നു. സ്വന്തം ജീവിതത്തിലെ പല അനുഭവങ്ങളും എഴുത്തിനെ തീക്ഷ്ണമാക്കുന്നതിനു ഇവർക്കു സഹായകമായി. അച്ചനമ്മമാർ നഷ്ടപ്പെട്ട ഹാരി പോട്ടറുടെ മനോ നില സ്വന്തം അമ്മയുടെ അകാല മരണത്തിൽ ദു:ഖിതയായ റോളിംഗിനു വളരെ കൃത്യമായി പകർത്താനായത് അതു കൊണ്ടു തന്നെയാകാം. ഇവരുടെ ഭാവനയുടെ മിഴിവ് കഥയിലുടനീളം പ്രതിഫലിയ്ക്കുന്നു.

 

ഹാരി പോട്ടർ പുസ്തകങ്ങൾ ഒട്ടനവധി വിവാദങ്ങൾക്കും വഴിയൊരുക്കിയിട്ടുണ്ട്. മന്ത്രവാദം ആഭിചാരം തുടങ്ങി പല ചീത്ത ആചാരങ്ങളേയും ഈ പുസ്തകങ്ങൾ പ്രോത്സാഹിപ്പിയ്ക്കുന്നുവെന്ന ആരോപണം പല മത വിഭാഗക്കരിൽ നിന്നും ഉയർന്നിരുന്നു. അതേ പോലെ തന്നെ ഈ പുസ്തകത്തിനെ വർഗ്ഗീയപരവും രാഷ്ട്രീയപരവുമായ പല നിലപാടുകളും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി അധിക്ഷേപിയ്ക്കാനും പലരും മുതിർന്നിരുന്നു. സാമൂഹിക ജീവിതത്തിന്റെ പല തുടിപ്പുകളും കണ്ടെയ്ക്കാമെങ്കിലും ശരിയ്ക്കും ആസ്വദിയ്ക്കാനാകുന്ന ഒരു മാന്ത്രിക നോവൽ മാത്രമാണിതെന്ന അംഗീകാരം ഇതിന്നു ലഭിച്ച വായനക്കാരുടെ എണ്ണം തന്നെ വ്യക്തമാക്കുന്നുണ്ടല്ലോ? പിന്നീടിവയെല്ലാം തന്നെ ചലച്ചിത്രങ്ങളായി നമുക്കു മുന്നിലെത്തിയപ്പോഴും ആസ്വാദകർ രണ്ടു കയ്യും നീട്ടി സ്വീകരിച്ചു. എന്തു തന്നെയായാലും പുസ്തകമെഴുത്തിലൂടെ ഇത്രയധികം ധനം സമ്പാദിച്ച മറ്റ് എഴുത്തുകാർ കുറവായിരിയ്ക്കും. വളരെ ചെറിയ പ്രായത്തിൽ തന്നെ കഥയെഴുതനുള്ള വാസന ഇവരിൽ പ്രകടമായിരുന്നെങ്കിലും അത് പിന്നീട് ഇത്രയും വലിയൊരു സിദ്ധിയായി മാറുമെന്നാരും കരുതിക്കാണില്ല. മാത്രമല്ല, ജീവിയ്ക്കുന്നതിനായി സോഷ്യൽ സെക്യൂരിറ്റിയെ ആശ്രയിച്ചിരുന്ന ഒരു എഴുത്തുകാരി വെറും അഞ്ചു വർഷം കൊണ്ട് ഫോർബസ് മാസികയിലെ ഏറ്റവും ധനികരുടെ ലിസ്റ്റിൽ കടന്നു കൂടിയെന്നത് തികച്ചും വിസ്മയകരമായ ഒരു കാര്യം തന്നെയാണല്ലോ? അവരുടെ കഥകളിൽ നിറഞ്ഞു നിൽക്കുന്ന മായാജാലങ്ങൾ ജീവിതത്തിലും പ്രകടമായ മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തിത്തീർത്തുവോ എന്നു നമുക്കു സംശയം തോന്നിപ്പോകുന്നവിധം ഉള്ള വളർച്ചയായിരുന്നു ഇവരുടേത്.

 

സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ അസമത്വങ്ങൾക്കെതിരെ പോരാടുന്നതിനായി ഇവർ പല ജീവകാരുണ്യപ്രവർത്തനങ്ങളിലും സജീവമായ പങ്കാളിയാണ്. മൾട്ടിപ്പിൾ സ്ക്ലെളോരിസ് പിടിപെട്ടു മരിച്ച തന്റെ അമ്മയുടെ ഓർമ്മയ്ക്കായി ഇതിനുള്ള പല റിസർച്ച് പ്രോജക്റ്റുകൾക്കും സഹായത്തിന്നയിവർ മുങ്കൈ എടുക്കുന്നുണ്ട്. ഹാരിപോട്ടർ കഥകൾ നിലനിൽക്കുന്നിടത്തോളം ഇവരും ഓർമ്മിയ്ക്കപ്പെടാതിരിയ്ക്കില്ല. ജെ കെ റോളിംഗ് എന്ന കഥകാരി അത്രമാത്രം മിഴിവാർന്ന കഥയും കഥാപാത്രങ്ങളുമാണല്ലോ നമുക്കു സമ്മാനിച്ചിട്ടുള്ളത്. ഇനിയുമിനിയും വായിയ്ക്കാനുള്ള ദാഹം മനസ്സിൽ നിലനിർത്താനുതകുന്നവിധത്തിൽ തന്നെ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *