Selfies4School?അഴിയാക്കുരുക്കുകൾ-6)

Posted by & filed under Uncategorized.

അഭ്യസ്തവിദ്യകളും, സാമ്പത്തികമായി  സുരക്ഷിതരും ആയ സ്ത്രീകൾ പോലും പലപ്പോഴും ഗാർഹികപീഡനങ്ങളുടെ ഇരകളായി മൌനമവലംബിയ്ക്കുന്നതിന്റെ കാരണം എന്തായിരിയ്ക്കാം എന്നു പലപ്പോഴും ഞാനാലോചിച്ചിട്ടുണ്ട്. സ്വന്തം കുട്ടികൾക്കു വേണ്ടി  ഭർത്താവിന്റെ പീഡനങ്ങൾ സഹിയ്ക്കുന്നവരെ മനസ്സിലാക്കാം. പക്ഷേ കുട്ടികളെക്കൂടി ഉപദ്രവിയ്ക്കുന്നവരായ ഭർത്താക്കന്മാരെക്കൂടി ചില സ്ത്രീകൾ സഹിയ്ക്കുന്നതെന്തു കൊണ്ടായിരിയ്ക്കാം. ദിവസവും രാത്രി മദ്യപിച്ച് വന്ന് ഭാര്യയെ തല്ലി, വീടിനു പുറത്തിട്ടു പൂട്ടുന്ന ഒരാളെ അറിയാം. എത്ര ഉപദേശിച്ചിട്ടും വിവാഹ മോചനത്തിന് ഭാര്യ തയ്യാറായില്ലെന്നതിൽ എല്ലാവർക്കും ഏറെ അത്ഭുതം തോന്നിയിരുന്നു. വർഷങ്ങൾക്കു ശേഷം  അയാൾ ഉത്തരവാദിത്വബോധത്തിലേയ്ക്ക് തിരിച്ചു വന്നപ്പോൾ ആ ഭാര്യയെ അഭിനന്ദിയ്ക്കാനേ എല്ലാവർക്കും കഴിഞ്ഞുള്ളൂ. ഇപ്പോഴും ഇടയ്ക്കെല്ലാം അയാൾ പഴയ രീതിയിലേയ്ക്കു മാറുന്നുണ്ടാവാം, പക്ഷേ അവർ സന്തോഷത്തോടെ തന്നെ ഒന്നിച്ചു ജീവിയ്ക്കുന്നു.

ഓർത്തു പോകുകയാണ്, ഇതു സത്യമാണെങ്കിൽ ഇന്ന് ലോകത്തിൽ സ്ത്രീകൾക്കെതിരായി നടക്കുന്ന അക്രമങ്ങളിൽ ഏറെയും പുറമ്ലോകം അറിയാതിരിയ്ക്കാനല്ലേ സാധ്യത? ഒരു കാരനം കൊണ്ടല്ലെങ്കിൽ മറ്റൊരു കാരണത്താൽ പല സംഭവൺഗളും ചോർന്നു പോകാതെ നോക്കാനായിരിയ്ക്കും സ്ത്രീകൾ ശ്രദ്ധിയ്ക്കുന്നത്. അപ്പോൾ നിവൃത്തിയില്ലാത്തവ മാത്രമല്ലേ വെളിപ്പെടൂ., പ്രത്യേകിച്ചും കുടുംബ ബന്ധങ്ങളുടെ കെട്ടുറപ്പിൽ ഏറെ വിശ്വാസമർപ്പിയ്ക്കുന്ന ഇന്ത്യ പോലെയുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ? ല്ലെങ്കിലും അങ്ങിനെയല്ലേ സംഭവിയ്ക്കൂ. അഗ്നിയെന്നറിഞ്ഞിട്ടും മറ്റുൾലവർക്കായി  സ്വയം എരിയുന്നതിൽ സുഖം തേടുന്നവരോട് മറ്റെന്തു പറയാൻ?

 

 

സ്റ്റോക് ഹോം സിൻഡ്രത്തെക്കുറിച്ചീയിടെ വായിച്ചപ്പോഴാണ് ആ സ്ത്രീയുടെ നിലപാടിനെക്കുറിച്ച് എനിയ്ക്കു മനസ്സിലാക്കാനായത്. ഇത് സാധാരണക്കാരുടെ ഇടയിൽ മാത്രമല്ല, ഹൈ പ്രൊഫൈൽ ജീവിതം നയിയ്ക്കുന്നവർക്കിടയിൽ‌പ്പോലും നടക്കുന്നുവെന്ന അറിവ് എന്നെ സ്സംബന്ധിച്ചിടത്തോളും തീർത്തും വിസ്മയകരം തന്നെയായിരുന്നു. തീരെ നിവൃത്തിയില്ലാത്തതുകൊണ്ടു മാത്രം വിവാഹച്ചരട് പൊട്ടിയ്ക്കാത്തതായിരിയ്ക്കാമെന്നേ അതുവരെ തോന്നിയിട്ടുള്ളൂ.ഒരു സ്വീഡിഷ് ബാങ്കു കൊള്ളയടിയ്ക്കാനെത്തിയവർ ജീവനക്കാരെ ബാങ്കിലെ  രഹസ്യമുറിയിൽ പൂട്ടിയിട്ട് തടവു ബന്ദികളാക്കി മോചനദ്രവ്യത്തിന്നായി ഗവണ്മെന്റുമായി വിലപേശൽ നടത്തുമ്പോഴും ഗവണ്മെന്റിന്റെ സഹായം സ്വീകരിയ്ക്കാതെ തങ്ങളെ ബന്ദികളാക്കിയവരോട് അനുകമ്പയും അനുതാപവും പ്രകടിപ്പിച്ച ബാങ്ക് ജീവനക്കാരാണ് ആദ്യമായി സ്റ്റോക് ഹോം സിൻഡ്രത്തിന് ആ പേരു വരാൻ കാരണക്കാരായത്.

നമുക്കു ചുറ്റുമൊന്നു നോക്കിയാൽ ഏതു മേഖലയിലും സ്ത്രീ-പുരുഷഭേദമെന്യേ ഇത്തരക്കാരെ കണ്ടെത്താനാകുമെന്നതാണ് സത്യം. ജോലി സ്ഥലങ്ങളിലും തന്നെ ദ്രോഹിയ്ക്കുന്നവരെന്നറിഞ്ഞിട്ടുകൂടി ഉയർന്ന അധികാരികളെ സഹിയ്ക്കുന്ന പലരേയും കാണാം. ദിവസവും മാനസികമായും ശാരീരികമായും പീഡിപ്പിയ്ക്കുന്ന ഭർത്താവിനെ മറ്റുള്ളവർക്കു മുന്നിൽ തള്ളിപ്പറയാതെയോ മറ്റുള്ളവർ തള്ളിപ്പറയുമ്പോഴതിനെ എതിർക്കുകയോ ചെയ്യുന്നതും കാണാനാകും.േന്താണിവിടെ സംഭവിയ്ക്കുന്നത്? സ്വയം ആ ഷൂസുകളിൽ കയറിനിന്ന്, അയാളുടെ സ്ഥാനത്ത് താനാണെങ്കിലും ഇതൊക്കെത്തന്നെ ചെയ്യുമായിരുന്നേനെ എന്ന വിചാരത്തിലാണോ അങ്ങനെ പെരുമാറുന്നത്? അതോ അയാളുടെ അത്തരം പെരുമാറ്റങ്ങൾക്ക് താൻ കൂടി ഒരു കാരനമാണെന്ന തിരിച്ചറിവിലോ? എന്തായാലും സെലിബ്രിറ്റികൾക്കിടയിൽക്കൂടി ഇതൊരു സത്യമായി മാറുമ്പോൾ സഹതപിയ്ക്കാനേ കഴിയൂ. ഇവിടെ പത്ര മാധ്യമങ്ങളുടെ ഇരതേടലിലെ ആക്രാന്തങ്ങളെ നേരിട്ട് സ്വന്തം ഭർത്താവിനെ സരക്ഷിയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഭാരം ഇഷ്ടപ്പെട്ടിട്ടല്ലെങ്കിലും അവളുടെ ചുമലുകളിൽ വന്നു വീഴുകയാണ്.

ബ്രേക് ത്രൂ എന്ന ഒരുു വുമൺ റൈറ്റ്സ് ഓർഗനൈസേഷനെക്കുറിച്ചു വായിയ്ക്കാനിടയായി. 2008ൽ ‘ബെൽ ബജാവോ” എന്ന പേരിൽ അവർ തുടങ്ങി വച്ച കാമ്പെയിൻ ഗാർഹിക പീഡനങ്ങൾക്കെതിരായുള്ള മുറവിളിയായിരുന്നു.ഇത്തരം പീഡനങ്ങൾ സഹിയ്ക്കുന്നവർക്ക് ഈ കാമ്പെയിൻ ഏറെ സഹായകമായി. ഇപ്പോഴിതാ അടിസ്ഥാന ജീവിത സൌകര്യങ്ങളും അവകാശങ്ങളും നഷ്ടപ്പെട്ട പാവപ്പെട്ട പെൺകുഞ്ഞുങ്ങളുടെ വിദ്യാഭ്യാസാർത്ഥം ഒരു പുതിയ കാമ്പെയ്നുമായവർ എത്തിയിരിയ്ക്കുന്നു. “Selfies4School “എന്ന പേരിൽ വോഡാഫോണുമായി ചേർന്ന് പ്രാവർത്തികമാക്കുന്ന ഈ കാമ്പെയ്ൻ പേരിൽ പറയുന്നതുപോലെ സെൽഫികൾക്കു പകരമായി സ്കൂൾജീവിതം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. നിൺഗൾ എടുക്കുന്ന ഓറോ സെൽഫിയ്ക്കും പകരം 10 പെൺകുട്ടികളെ സ്കൂളിലയയ്ക്കാമെന്ന വാഗ്ദാനം എങ്ങിനെ ശ്രദ്ധേയമാകാതിരിയ്ക്കും? കാലത്തിനൊത്ത കാമ്പെയ്ൻ എന്നു പറയാതെ വയ്യ.

ഇത്തരം സംഘടനകൾ സമൂഹത്തിന്റെ ബലഹീനതകളെ ഇല്ലായ്മ ചെയ്യാൻ ആവശ്യം തന്നെ. രാജ്യത്തിന്റെ പല ഭാഗങ്ങളിലും, പ്രത്യേകിച്ച് ഉത്തരേന്ത്യയിൽ, ഇന്നും ആൺകുട്ടിയും പെൺകുട്ടിയും തമ്മിലുള്ള വിവേചനം തുടർന്നുകൊണ്ടിരിയ്ക്കേ അവബോധമുണർത്താനായെത്തുന്ന ഇത്തരം സംഘടനകളേയും അതിന്റെ പ്രവർത്തകരേയും എത്ര അഭിനന്ദിച്ചാലും മതിയാകില്ല.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *