മുംബൈ പൾസ്-33 ഗ്രഹണം ഓഹരി വിപണിയിലും

Posted by & filed under മുംബൈ പൾസ്, Uncategorized.

misc.pics 129.JPGനഗരത്തിൽ വീക്ഷിയ്ക്കാനായ കഴിഞ്ഞയാഴ്ച്ചയിലെ പരിപൂർണ്ണ ചന്ദ്രഗ്രഹണം ഒരു ദൃശ്യവിരുന്നായിരുന്നുവെന്നു പറയാം. സൂര്യഗ്രഹണത്തെക്കുറിച്ചും ചന്ദ്രഗ്രഹണത്തെക്കുറിച്ചും രാഹുകേതുക്കളെക്കുറിച്ചും ഉള്ള കഥകൾ തലമുറകളിലേയ്ക്ക് പകരാനായുള്ള  ഒരവസരം തന്നെയാണ് ഇത്തരം പ്രതിഭാസങ്ങൾ എന്ന് തോന്നാറുണ്ട്. ശാസ്ത്ര സത്യങ്ങളിലധിഷ്ഠിതമായ വിശ്വാസങ്ങൾക്കൊരിത്തിരി നിറപ്പകിട്ടേകാൻ പ്രകൃതിയൊരുക്കുന്ന വേള. അടുത്ത പരിപൂർണ്ണചന്ദ്രഗ്രഹണം ഇന്ത്യയിൽ 2018ൽ ആയിരിയ്ക്കുമെന്നാണ് കണക്കു കൂട്ടൽ. നമ്മെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഗ്രഹണങ്ങൾ പൊതുവേ  ശ്രദ്ധിയ്ക്കപ്പെടുന്നത് അവ നമ്മുടെ ഗ്രഹനിലയെ ഏതെങ്കിലും തരത്തിൽ സ്വാധീനിയ്ക്കുമ്പോഴാണല്ലോ? അവ നല്ല തരത്തിലും ചീത്ത തരത്തിലുമാവാം. നമ്മുടെ നക്ഷത്രത്തെയത് ബാധിയ്ക്കുകയാണെങ്കിൽ അമ്പലത്തിൽ പ്രത്യേക വഴിപാടുകൾ ചെയ്തും മറ്റു പ്രതിവിധികൾ ചെയ്തും മനസ്സിനു ശാന്തി വരുത്തുവാൻ നാം ശ്രദ്ധിയ്ക്കുന്നു.. സൂര്യഗ്രഹണം കൂടുതലായും പൊതുജീവിതത്തിനെ ബാധിയ്ക്കുമ്പോൾ ചന്ദ്രഗ്രഹണം അൽ‌പ്പം കൂടി വ്യക്തിഗതമായി ബാധിയ്ക്കുമെന്നാണ് വിശ്വാസം. ഗ്രഹണ സമയത്ത് പുറത്തിറങ്ങരുത്, ഭക്ഷണം കഴിയ്ക്കരുത് തുടങ്ങി ഒട്ടേറെ ചട്ടവട്ടങ്ങൾ ഇന്നും പലരും പാലിച്ചു വരുന്നതായിക്കാണാം. ഗ്രഹണം കഴിഞ്ഞുള്ള കുളി അന്ധകാരത്തിന്റെ മാലിന്യത്തിൽ നിന്നും വെളിച്ചത്തിന്റെ നൈർമ്മല്യത്തിലേയ്ക്കുള്ള ഒരു പുതിയ കാൽ വെയ്പായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

ചന്ദ്രഗ്രഹണം കഴിഞ്ഞെങ്കിലും ഓഹരിവിപണിയിലെ ഗ്രഹണം തുടരുന്നു,അഥവാ  തുടങ്ങിയതേയുള്ളൂ എന്ന് പറയാം. എന്നാണാവോ ഇനിയാ രാഹു-കേതുക്കളിൽ നിന്നുമൊരു വിടുതലും പൂർവാധികമായ തിളക്കവും കാണാനാകുക? ഇവിടെയിപ്പോൾ  പൊതു ജീവിതത്തേയും വ്യക്തികളേയും പ്രത്യക്ഷമായോ പരോക്ഷമായോ ഒരുപോലെ ബാധിച്ചിരിയ്ക്കുന്ന ഓഹരി വിപണിത്തകർച്ചയുടെ ഗ്രഹണക്കുടുക്കിലാണിന്ന് നമ്മൾ. ഇതിനെന്തു പ്രതിവിധിയാണാവോ വേണ്ടി വരിക? ദിനം തോറൂം ഇൻഡെക്സ്താഴോട്ടിറങ്ങുന്നത് നമ്മെ ഭ്രാന്തരാക്കുന്ന വിധത്തിലാണ്.ഇവിടെയും രാഹു-കേതുക്കൾ  നമ്മെ വിടാതെ പിന്തുടരുകയാണോ? തകർച്ചയുടെ അലയൊലികൾ കുറേശ്ശെയായെത്താൻ തുടങ്ങുമ്പോഴേ ഇതിൽ നിന്നു തലയൂരാൻ ശ്രമിച്ചാലും രക്ഷയില്ലെന്നു തോന്നാറുണ്ട്. സംഭവിയ്ക്കാനുള്ളത് സംഭവിച്ചേ തീരൂ എന്നൊക്കെ പറയുന്നത് ശരിയായിരിയ്ക്കാമെന്നു തോന്നും. പിന്നെ അതിൽ നിന്നും തലയൂരാനായുള്ള പരിശ്രമങ്ങൾ സൂര്യചന്ദ്രന്മാരുടെ പരാക്രമങ്ങൾ പോലെ തന്നെ. ഒന്നൂരിക്കിട്ടിയാലുണ്ടല്ലോ, പിന്നെ ഗ്രഹണം കഴിഞ്ഞ  സൂര്യനേയോ ചന്ദ്രനേയോ പോലെയൊരു തിളക്കമുണ്ട്. മറന്നേ പോകും, കഴിഞ്ഞ ഗ്രഹണത്തിന്റെ പീഢകൾ. പക്ഷേ അടുത്ത ഗ്രഹണം എന്നാണാവോയെന്ന ചിന്ത മനസ്സിന്റെയൊരു കോണിൽ എന്നും കിടപ്പുണ്ടാവുമെന്നു മാത്രം.അതു കൊണ്ടു തന്നെയാണല്ലോ ഓഹരി വിപണി ശരിയ്ക്കും അപകടമേഖല തന്നെ എന്ന് പറയുന്നതും. ഒന്നുകൂടി, ഇവിടെ സൂര്യചന്ദ്രഗ്രഹണങ്ങളിലേതു പോലെ പ്രവചനവും അസാധ്യമാണല്ലോ. പറയാറുണ്ട്, ഷെയർ മാർക്കറ്റിൽ തെറ്റായ കാരണത്താൽ ശരിയും ശരിയായ കാരണത്താൽ തെറ്റുമായി മാറാവുന്ന നിഗമനങ്ങൾ  നമുക്കു മുന്നിൽത്തീർക്കുന്ന ലോകം പലപ്പോഴും നമ്മുടെ കണക്കുകൂട്ടലുകളിൽനിന്നും പലപ്പോഴും വ്യത്യസ്തമായിരിയ്ക്കുമെന്ന്. പലപ്പോഴും ഊഹങ്ങളും അഭ്യൂഹങ്ങളും ആറാമിന്ദ്രിയത്തിന്റെ താക്കീതുകളും നമുക്കു ചെവിക്കൊള്ളേണ്ടി വരുന്നു. ശാന്തമായ സമുദ്രം ഒരു നല്ല നാവികനെ സൃഷ്ടിയ്ക്കില്ലല്ലോ? കാറ്റും കോളും പേമാരിയുമൊക്കെ വന്നാലേ, അനുഭവം ഗുരുവായി അവനു പിൽക്കാലത്ത് തുണയ്ക്കെത്തൂ. പക്ഷേ ഭയന്നു കടലിലേയ്ക്കെടുത്തു ചാടാനുള്ള  പ്രവണതയെ തടയാനുള്ള മനക്കരുത്ത് അവനു കൈമുതലായുണ്ടാവുക തന്നെ വേണം. കഴിഞ്ഞ പ്രാവശ്യത്തെ വിപണിത്തകർച്ചയിൽ ഒട്ടേറെപ്പേർ മുബൈയിലടക്കംആത്മഹത്യ ചെയ്യാനിടയായിട്ടുള്ളത് ഓർമ്മയുണ്ടല്ലോ. ഇത്തരം ദാരുണമായ സംഭവ വികാസങ്ങൾ പലപ്പോഴും പിടിവിട്ടുപോകുന്ന മനസ്സിന്റെ നൈമിഷികമായ ദൌർബല്യങ്ങങ്ങളുടെ പരിണതഫലം തന്നെയാണ്. ഒരു തകർച്ചയ്ക്കപ്പുറം ഒരുയർച്ച ഉണ്ടാകാതെ വയ്യെന്ന ശുഭാപ്തി വിശ്വാസം മുറുകെപിടിച്ചാൽ തന്നെയേ ഇത്തരക്കാർക്ക് പിടിച്ചു നിൽക്കാനാവൂ. You don’t own stocks. Stocks own you എന്നു പറയാറുണ്ടല്ലോ? അതു പോലെ തന്നെ കളിയ്ക്കു തയ്യാറായി ഗോദയിലിറങ്ങുന്നവൻ കളിയുടെ നിയമങ്ങളും ജയ-പരാജയസാധ്യതകൾ അറിഞ്ഞു വയ്ക്കുന്നതിനൊപ്പം തന്നെ എപ്പോൾ കളി നിർത്തണമെന്നു കൂടി അറിഞ്ഞിരിയ്ക്കണം.

രൂപയുടെ മൂല്യത്തകർച്ച വല്ലാത്ത ആശങ്കയ്ക്കിടയാക്കുന്നുവെന്നത് സത്യം തന്നെ. ഒരു ഡോളറിന്  53.71 രൂപ  എന്നതിൽ നിന്നും 58 വരെയെത്താമെന്ന സൂചന ഏറെ പരിഭ്രാന്തിയ്ക്കിടയാക്കിയിട്ടുണ്ട്.രൂപയുടെ മൂല്യം ചരിത്രത്തിലാദ്യമായി ഇത്രയും താഴ്ന്നതും ഡോളറിനു കരുത്തേറിയതും വിദേശ നിക്ഷേപകർ ഇന്ത്യൻ മാർക്കറ്റിൽ നിന്നും പിൻ വലിയുന്നതും വിപണിയെ പ്രതികൂലമായി ബാധിയ്ക്കാതെ വയ്യല്ലോ?

സാധാരണക്കാരനെസ്സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം നഗരത്തിലെ ജീവിതം കൂടുതൽ ദുസ്സഹമായിത്തുടങ്ങിയിരിയ്ക്കുന്നു.  ജീവിതച്ചിലവിൽ വരുന്ന കുതിച്ചു കയറ്റം വരുമാനത്തിലധികമാകുമ്പോൾ മനസ്സമാധാനം നഷ്ടമാകുന്നു. പിടിച്ചു നിൽക്കാനാകാത്ത അവസ്ഥയിലേയ്ക്കാണിതു പോകുന്നത്. പാൽ, വെള്ളം, ഇലക്ട്രിസിറ്റി, വാടക, ബാങ്കിലെ വീട് ലോൺ , പെട്രോൾ, പലചരക്ക് , പച്ചക്കറി,സ്കൂൾ ഫീസ്, യാത്രച്ചിലവ് ,വേലക്കാരിയുടെ ശമ്പളം എന്നു തുടങ്ങി ഏതു വിഭാഗത്തിലേയും ചിലവ് ഉയർന്നു കൊണ്ടേയിരിയ്ക്കുന്നു. അതിനനുസരിച്ച വരുമാനത്തിന്റെ  ഉയർച്ചയുടെ അഭാവം അവന്റെ കുടുംബജീവിതത്തിന്റ്റെ ഭദ്രതയെ തകർക്കുന്നു. നഗരവാസികൾ അസന്തുഷ്ടരാകതെങ്ങനെ? കാത്തിരുന്നു കിട്ടുന്ന നാട്ടിലെയ്ക്കുള്ള യാത്രപോലും ആസ്വാദകകരമല്ലാതാകാൻ ഇതു കാരണമാകുന്നു. മഹാനഗരത്തിലെ സാധാരണക്കാരന്റെ ജീവിതം അൽ‌പ്പം കൂടി ദുരിതം കുറഞ്ഞതായിരുന്നെങ്കിൽ  എന്നു അറിയാതെ മോഹിച്ചു പോകുകയാണ്. മറ്റു മെഗാ സിറ്റികളിലും മുംബേനഗരിയിലും ഉള്ള നഗരജീവിതത്തിലെ സുഖ സൌകര്യങ്ങളെ താരതമ്യം ചെയ്തു ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ ഐ.എം.ആർ. ബി. നടത്തിയ സർവേ പഠനത്തിൽ വെള്ളം, വെളിച്ചം(ഇലക്ട്രിസിറ്റി) , നിയമമേഖല എന്നിവയിൽ മുംബൈ ഏറ്റവും ഉയർന്നമാർക്കു നേടിയപ്പോൾ പ്രാദേശിക ഭരണത്തിൽ ഏറെ പിന്നാക്കമാണെന്നു കാണാനായി. ഇതു  തന്നെയാണല്ലോ നഗരവസികൾക്കിങ്ങനെ സഹിയ്ക്കാൻ കാരണമകുന്നത്.  ഇത്രയൊക്കെയായിട്ടും മനസ്സിലും കണ്ണിലും  സ്വപ്നങ്ങളുമായി ഇന്നും ഇവിടേയ്ക്കൊഴുകുന്നവർ കുറവല്ലല്ലോ. ഏറ്റവും കൂടുതൽ പ്രവാസികളെത്തുന്ന സ്ഥലമെന്ന പട്ടം  ഡെൽഹിയ്ക്കായി കൈമാറിയിട്ടും നേട്ടങ്ങൾക്കായുള്ള സ്വപ്നങ്ങൾ നെയ്യുമ്പോൾ മഹാലക്ഷ്മിയുടെ  ആവാസസ്ഥാനമായി കണക്കാക്കുന്ന മുംബൈ തന്നെ ഇപ്പോഴും കൂടുതൽ ആകർഷകമാകുന്നതെന്നു കാണാം.ഇവിടുത്തെ ജീവിതം ആകാംക്ഷകളും ആശങ്കകളും നിറഞ്ഞതായി മാറിയിരിയ്ക്കുന്നു. ജീവിതച്ചിലവ് കൂടുതൽ, സിവിക് സെൻസ്സും വൃത്തിയും  കുറവ്, തുറന്ന സ്ഥലങ്ങളുടേയും മൈതാനങ്ങളുടേയും ശുദ്ധവായുവിന്റേയും കുറവ് , തിരക്കു കൂടിയ റോഡുകൾ , പാർപ്പിട സൌകര്യത്തിലെ പ്രശ്നങ്ങൾ എന്നു തുടങ്ങി മഹാനഗരിയ്ക്കു ഒട്ടേറെ കറുത്തമാർക്കുകൾ സർവേയിൽ കിട്ടുകയുണ്ടായി. ആസൂത്രണങ്ങളുടെ അഭാവമല്ല, കഴിവില്ലായ്മയുമല്ല ഇവിടത്തെ പ്രശ്നങ്ങൾക്കു കാരണമാകുന്നത് . മുംബൈ  നഗരം ഒരുപക്ഷേ വിചാരിച്ചതിലധികം വേഗത്തിൽ വളർന്നതിനാലാണോ ഇതു സംഭവിച്ചത്?  എന്നു തോന്നുന്നില്ല.ഇന്നിപ്പോൾ ഇവിടെ നടക്കുന്ന പല യോജനകളും  കടലാസ്സിൽ നിന്നും സാധാരണക്കാരനിലേയ്ക്കെത്തിപ്പെടാൻ എടുക്കുന്ന കാലവിളംബം തന്നെയായിരിയ്ക്കാം ഇതിനു പുറകിൽ.

ഒന്നു പറയാതെ വയ്യ. മുംബെ നഗരിയുടെ തനതായ സംസ്ക്കാരത്തിനു കാര്യമായ വ്യതിയാനങ്ങൾ സംഭവിച്ചു കൊണ്ടിരിയ്ക്കുന്നു.  ഈ മാറ്റം  സമൂഹത്തിന്റെ എല്ലാത്തുറകളിലും വ്യക്തമാണു താനും. അതു സാധാരണക്കാരനായ നഗരവസികളെ ബാധിയ്ക്കുമ്പോഴേ നാം അതിന്റെ ആഴം മനസ്സിലാക്കുന്നുള്ളൂവെന്നു മാത്രം. മൂന്നു രൂപയ്ക്കു പകരമായി 10 രൂപ നോട്ടു കൊടുത്ത ചെറുബാലികയെ നിഷ്ക്കരുണം ബസ്സിൽ നിന്നും ഇറക്കിവിടുന്ന സംസ്ക്കാരം നഗരിയ്ക്ക് തികച്ചും അന്യമായ ഒന്നു തന്നെ. വളർച്ചയിലെ ഘട്ടങ്ങളിൽ മാറുന്ന മുഖപ്രകൃതിയ്ക്കൊപ്പം നഗരം കാണിയ്ക്കുന്ന ഇത്തരം മുഖഭാവങ്ങൾ വളർച്ചയെന്ന ഗ്രഹണത്തിന്റെ പാർശ്വഫലം മാത്രമെന്നു നമുക്കാശ്വസിയ്ക്കാം, തൽക്കാലം. മറവിൽ നിന്നും പുറത്തെത്തുന്ന തിളക്കമാർന്ന നല്ല നാളെയ്ക്കായി നമുക്കു കാത്തിരിയ്ക്കാം, അല്ലേ?   ‘Be not afraid of growing slowly, be afraid only of standing still’  എന്ന ചൈനീസ് പഴമൊഴി നമുക്ക് ഒരാശ്വാസമായിക്കാണാം.

(Published in’ WHITELINE VARTHA’ (print) Newspaper weekly tabloid from Mumbai .See www.whitelineworld.com)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *