നവവത്സരത്തിൽ മുംബൈ ഉത്സാഹത്തിമിർപ്പിൽ (മുംബൈ പൾസ്-36)

Posted by & filed under മുംബൈ പൾസ്.

2012ന് സുസ്വാഗതം! എല്ലാവർക്കും നവവത്സരാശംസകൾ!  നഗരിയിൽ ഈ വർഷം സമാധാനവും സന്തോഷവും കൊണ്ടു വരട്ടെ! ഉത്സാഹത്തിമിർപ്പിലെ മുംബെയുടെ മുഖച്ചായ മനസ്സിൽ ഒട്ടേറെ പ്രതീക്ഷകളാണുയർത്തുന്നത്. വൈവിധ്യമാർന്നവിധത്തിലാണ് മുംബൈ നിവാസികൾ പുതിയ വർഷത്തിനെ എതിരേറ്റത്. അടുത്ത സുഹൃത്തുക്കളും  ബന്ധുക്കളും പരിചയക്കാരുമെല്ലാം ഏതെല്ലാം വിധത്തിൽ പുതുവർഷരപ്പുലരിയെ എതിരേറ്റെന്നതെന്നു നോക്കുമ്പോളതു മനസ്സിലാക്കാനാകുന്നു. ഒന്നു മനസ്സിലാക്കാനായി, പലരും മറ്റെല്ലാം മറന്ന് പുതിയ വർഷത്തിന് ഹൃദ്യമായ വരവേകി.

എങ്ങിനെയുണ്ടായിരുന്നു പുതുവത്സരപ്പിറവി ആഘോഷിയ്ക്കൽ എന്ന് പലരോടായി ചോദിച്ചപ്പോൾ കിട്ടിയ ഉത്തരം കേൾക്കാം. “ഞങ്ങൾ വളരെ അടുത്ത ചില കൂട്ടുകാരൊത്ത് ലോണവാലയിലായിരുന്നു. നല്ല രസമായിരുന്നു.” ‘ഗോവയിലായിരുന്നു, സുഹൃത്തുക്കൾക്കൊത്ത്..” “ ഫാമിലിയുമൊത്ത് ഹിമാചലിൽ…” “വീട്ടിൽത്തന്നെ, കുടുംബമൊത്ത് ആഘോഷിച്ചു” “ ഓഫീസ് പാർട്ടിയുണ്ടായിരുന്നു, വിത് ഫാമിലി.” “ബീച്ചിൽ, കൂട്ടുക്ലാരൊത്ത്..” “രാവിലെ സിദ്ധിവിനായക് അമ്പലത്തിൽ‌പ്പോയി പ്രാർത്ഥിച്ചു…” “പതിവുള്ള ടിട് വാല ദർശനം മുടക്കിയില്ല, സന്തോഷം തോന്നി.”“ പാർട്ടിയും ഡാൻസും….ശരിയ്ക്കും എൻ ജോയ് ചെയ്തു..” നഗരത്തിലെ തിരക്കിൽ നിന്നും ഓഫീസ് ജോലിയുടെ മടുപ്പിൽ നിന്നും സ്വകാര്യ ജീവിതത്തിലെ പ്രശ്നങ്ങളിൽ നിന്നും താൽക്കാലികമായൊരു  മോചനം- അതാണു നഗരവാസികളെസ്സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം  നവവത്സരത്തിന്റെ ആഗമനം നൽകുന്നത്. അറിയാതെയെങ്കിലും ചുണ്ടിലൊരു പ്രാർത്ഥനയും കാണും, “ഈശ്വരാ…പുതിയ വർഷം സാമ്പത്തികമായും വ്യക്തിപരമായും നല്ലതാവണേ…”

പലരും അടുപ്പിച്ചു കിട്ടുന്ന അവധി ദിവസങ്ങളെ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി നാട്ടിലേയ്ക്കുള്ള ഒരു യാത്ര കഴിഞ്ഞു തിരിച്ചെത്തിയവരാകാം. കൃസ്തുമസ്- ന്യൂ ഇയർ സമയം വിദേശ യാത്രകൾക്കായി ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നവരും നഗരത്തിലെ സമ്പന്നർക്കിടയിൽ ധാരാളം. ചെറിയ ഗ്രൂപ്പുകളായി പിക്നിക് സ്പോട്ടുകളിൽ ഒത്തു ചേരുന്നവരാണ് കൂടുതലായിക്കാണുന്നത്. ഇവയിൽ ഓഫീസ് ഗ്രൂപ്പുകളും സുഹൃത് സംഘങ്ങളും ബന്ധുക്കളും എല്ലാം ഉൾപ്പെടുന്നു. ജൂഹുവിലെ കടൽത്തീർത്തുള്ള ഒരു ഹോട്ടലിന്റെ മട്ടുപ്പാവിലെ ഞങ്ങളുടെ ന്യൂ ഇയർ പാർട്ടി ഏറെ രസകരമായിരുന്നു. കുട്ടികൾക്കും സ്ത്രീകൾക്കും ഒട്ടനവധി ഗെയിംസും പാട്ടും നൃത്തവുമെല്ലാം ചേർന്ന് സമയം കടന്നു പോയതറിഞ്ഞില്ല. കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ചു ന്യൂ ഇയർ ഈവ് തണുപ്പു കുറഞ്ഞതായിരുന്നുവെങ്കിലും കടലിന്നുള്ളിൽ നിന്നും അറിച്ചെത്തിയ കാറ്റ് ചെവിയിൽ കിന്നാരം പറഞ്ഞപ്പോൾ ഒരൽ‌പ്പം തണുപ്പ് തോന്നാതിരുന്നില്ല. വൈവിദ്ധ്യമേറിയ  സ്നാക്സും ഭക്ഷണവുമെല്ലാം തണുപ്പിനെയകറ്റാൻ സഹായിച്ചു. താഴെ ജുഹു കടൽ‌പ്പുറം കാണാനാകാത്തവിധം ജനബാഹുല്യം നിറഞ്ഞതായിക്കണ്ടു. അവരിൽ എല്ലാത്തരക്കാരേയും കാണാനായി, പ്രായം ചെന്നവരും, മദ്ധ്യവയസ്ക്കരും, ചെറുപ്പക്കാരും , കുട്ടികളും, ശിശുക്കളുമെല്ലാം. പണക്കാരും  ഇടത്തരക്കാരും പാവങ്ങളും എല്ലാം കൂട്ടത്തിൽക്കാണുമെന്നു തോന്നി.അധികം പേരും സ്വറ്റർ, ഷാൾ എന്നിവയാൽ തണുപ്പിനെയകറ്റാൻ നോക്കുന്നുണ്ട്.ആഘോഷങ്ങൾക്ക് കൊഴുപ്പേകാൻ ആകാശത്തിൽ വർണ്ണ രാജികൾ വിതറിയ അമിട്ടുകളുടെ ഭംഗി നോക്കി നിൽക്കുമ്പോൾ മനസ്സു കൊണ്ടു ഒരു കുട്ടിയായി മാറുന്നപോലെ തോന്നി. തുറന്ന നീലാകാശവും ഇടയ്ക്കിടേ മിന്നിമിന്നിക്കടന്നുപോകുന്ന വിമാനങ്ങളും  ആരെല്ലാമോ പറത്തിവിടുന്ന ബലൂണുകളും പൊട്ടിവിരിയുന്ന അമിട്ടുകളും തന്ന കാഴ്ച്ച  ഏറെ നയന മനോഹരം തന്നെയായിരുന്നുവെന്നു പറയാതെ വയ്യ.

തിരക്കു എന്നെ വല്ലാതെ ഭയപ്പെടുത്തുന്നതായി തോന്നി.പക്ഷേ കനത്ത പോലീസ് സന്നാഹം എവിടെയും കാണാനായി. ജുഹുവിലും പരിസരത്തും മാത്രമല്ല,വരുമ്പോഴും പോകുമ്പോഴും വഴിയിലുടനീളം നിരനിരയായിക്കണ്ട പോലീസ്,ട്രാഫ്ഫിക്കിനെ നിയന്ത്രിയ്ക്കുന്നതിലും അപകടങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാനും ഇത്തവണ കൂടുതൽ ശ്രദ്ധിയ്ക്കുന്നുണ്ടെന്നു തോന്നി.ഇന്നലത്തെ പത്രത്തിൽ കൂടി ഒരു ആക്സിഡന്റിനെപ്പറ്റി കണ്ടിരുന്നുവല്ലോ? ഓരോ വർഷവും പുതുവത്സരാഘോഷത്തിന്നിടയിൽ ധാരാളം ആക്സിഡന്റുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെടാറുണ്ട്.വഴിയരികുകളിൽ ഹൈഡ്രജൻ ബലൂൺ വീർപ്പിച്ച് വിൽക്കുന്നവരുടെ തിരക്ക്. വഴിവക്കിലെ കടകളെല്ലാം   തന്നെ വർണ്ണദീപങ്ങളാൽ അലങ്കരിയ്ക്കപ്പെട്ടിരിയ്ക്കുന്നു. ഹോട്ടലുകളെല്ലാം തന്നെ പ്രകാശത്തിൽക്കുളിച്ചും തിരക്കാർന്നതുമായി കാണപ്പെട്ടു. പല നക്ഷത്ര ഹോട്ടലുകളിലും സിനിമാതാരങ്ങളെ നൃത്തത്തിന്നായി കൊണ്ടു വരുന്നു. തൊട്ടടുത്ത മറ്റൊരു ഹോട്ടലിൽ മല്ലികാ ഷെരാവത് നൃത്തം ചെയ്യുമെന്ന പരസ്യം കണ്ടിരുന്നു. ഇതുപോലെ തന്നെ പേരു കേട്ട പല പാട്ടൂകാരും ഈയവസരത്തിൽ ബുക്ക് ചെയ്യപ്പെടുന്നു. അമിതമായ തുക കൊടുത്ത് ഇവരെയെല്ലാം കൊണ്ടു വരുന്നതിനു പുറകിൽ കൂടുതൽ ആൾക്കാരെ ഈ സമയത്ത് അങ്ങോട്ടാകർഷിയ്ക്കുകയെന്ന ഉദ്ദേശം തന്നെയാണ് ഉള്ളത്.

കനത്ത പോലീസ് സുരക്ഷാ സന്നാഹം കൊണ്ടു തന്നെയായിരിയ്ക്കാം, ഇത്തവണ പലപ്പോഴും മുൻപുണ്ടായിട്ടുള്ളതുപോലെ സ്ത്രീകളോട് അപമര്യാദയായി പെരുമാറൽ, പൂവാലശല്യം എന്നിവ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടതായിക്കണ്ടില്ല. ആക്സിഡന്റ് ഉണ്ടാകാതിരിയ്ക്കാൻ പാർട്ടിയ്ക്ക് പോകുന്നവർ പ്രത്യേകം ഡ്രൈവർമാരെ കൊണ്ടു വരുന്നതിനായി പോലീസ് പ്രത്യേകം ആഹ്വാനം ചെയ്തത് പലരും കണക്കിലെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്നു തോന്നി. പ്രൈവറ്റ് കാറുകൾക്കൊപ്പം ധാരാളം വാടകവാഹനങ്ങളും കാണപ്പെടാൻ ഇതു തന്നെയാകാം കാരണം.. സാധാരണക്കാരുടെ വാഹനമാ‍യ ഓട്ടോ റിക്ഷകൾ നിരത്തിലൂടെ ഇടതടവില്ലതെ നിറഞ്ഞൊഴുകിയിരുന്നു. സാധാരണക്കാരും ഈയവസരം വേണ്ടവിധം ആഘോഷിയ്ക്കാൻ താൽ‌പ്പര്യം കാണിയ്ക്കുന്നുവെന്നാണല്ലോ ഇതു കാണിയ്ക്കുന്നത്. നഗരി മൊത്തത്തിൽ ഇളകി മറിയുന്നു, പുതുവത്സരപ്പിറവി കൊണ്ടുവരുന്ന നല്ല നാളുകൾക്കായുള്ള മോഹവും മനസ്സിലേറ്റി.

ഇന്നു ഹോട്ടലുകൾ രാവിലെ 5 മണിവരെ തുറന്നിരിയ്ക്കും. പാർട്ടി കഴിഞ്ഞു തിരികെ വീട്ടിലെത്തുമ്പോൾ രാത്രി രണ്ടര. മുന്നിലെ റോഡിൽ പാൽ വണ്ടി എത്തിക്കഴിഞ്ഞിരുന്നു. ഇന്നു നഗരിയ്ക്ക് ഒട്ടും ഉറക്കമില്ലാത്ത രാത്രി തന്നെ. രാവിലെ മുതൽ ഫോൺ വിളികളും സന്ദേശങ്ങളും അലസമായ ഞായറാഴ്ച്ച ദിവസത്തിന് ഹൃദ്യത കൂട്ടി.വൈകീട്ട് സാഹിത്യവേദിയിൽ രാജേന്ദ്രൻ കുറ്റൂരിന്റെ കവിത അവതരണത്തിന് പോയത് നല്ലൊരനുഭവമായി. പുതുവർഷത്തിൽ പല സാഹിത്യപ്രേമികളെ കാണാനും കവിതകളാസ്വദിയ്ക്കാനും കഴിഞ്ഞതും എല്ലാവരേയും നേരിൽ ആശംസിയ്ക്കാൻ കഴിഞ്ഞതും  നല്ല കാര്യമായിത്തോന്നി.പല സുഹൃത് സന്ദർശനങ്ങളാലും ദിവസങ്ങൾ ധന്യമായപ്പോൾ നഗരജീവിതത്തിന്റെ മടുപ്പ് അൽപ്പനേരത്തേയ്ക്കെങ്കിലും വിട്ടൊഴിഞ്ഞെന്ന ആശ്വാസം മനസ്സിനു കുളുർമ്മയേറ്റി.

മുംബൈ മുൻസിപ്പാലിറ്റി കൂടുതൽ ക്രൂരതകാണിയ്ക്കുകയാണോ അതോ കൂടുതൽ കർത്തവ്യനിരതരാകുകയാണോ എന്നു സംശയം തോന്നുന്നുവല്ലോ? ബിൽഡിംഗ് ഗേറ്റിനു പുറത്തായി ഫ്രൂട്ട്സ് വിൽക്കുന്ന വയസ്സനിതാ പഴക്കുട്ടകൾ എല്ലാമെടുത്ത് ബിൽഡിംഗിനുള്ളിലേയ്ക്ക് വരുന്നു. പുറത്ത്  കടന്നപ്പോഴാണ് മനസ്സിലായത്, വടാപാവ് വിൽക്കുന്ന സ്റ്റാൾ മുഴുവനും തകർക്കപ്പെട്ടിരിയ്ക്കുന്നു. റോഡിനിരുവശവുമുള്ള എല്ലാ താൽക്കാലിക കച്ചവടക്കാരുടേയും സാധനസാമഗ്രികളെല്ലാം നിരനിരയായി നിർത്തിയിട്ടിട്ടുള്ള  മുൻസിപ്പൽ ട്രക്കുകളിലേയ്ക്കു  വലിച്ചെറിയപ്പെടുന്നുണ്ട്.എല്ലാ സാധനങ്ങളും നഷ്ടപ്പെട്ട പാവം കച്ചവടക്കാരെ കണ്ടപ്പോൾ മനസ്സിൽ വല്ലാത്ത സങ്കടം തോന്നി. പുതുവത്സരത്തിന്റെ തുടക്കം തന്നെ  ഇവർക്കിത്രമാത്രം സങ്കടകരമാകേണ്ടിയിരുന്നില്ല. സ്വന്തം പ്രതിബിംബം നന്നാക്കാനുള്ള ബൃഹദ്  മുംബേ മുനിസിപൽ കോർപ്പറേഷന്റെ   വർഷാരംഭത്തിൽ തന്നെയുള്ള ശ്രമം ശ്ലാഘനീയം തന്നെയെങ്കിലും അന്നന്നത്തെ അപ്പത്തിനുവേണ്ടി ബുദ്ധിമുട്ടുന്നവരുടെ കഷ്ടപ്പാടുകൾ കൂടി അവർ മനസ്സിലാക്കിയിരുന്നെങ്കിൽ എന്ന് തോന്നിപ്പോയി. ആശംസിയ്ക്കാം, നഗരിയിലെ അദ്ധ്വാനിയ്ക്കുന്ന സാധാരണക്കാരനും ഈ വർഷം കഷ്ടപ്പാടുകൾ കുറഞ്ഞതായി മാറട്ടേയെന്ന്…..

(Published in’ WHITELINE VARTHA’ (print) Newspaper weekly tabloid from Mumbai .See www.whitelineworld.com)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *